Sửa tờ khai AMA sau thông quan – MBF

Nội dung câu hỏi:

Kính gửi Quý Tổng Cục

Ngày 09/04/2019, công ty chúng tôi có mở tờ khai nhập khẩu sản phẩm & sản phẩm & sản phẩm & hàng hóa tại Chi cục Hải quan KCX và KCN Hải Phòng và sử dụng hợp đồng thầu A để miễn thuế nhập khẩu. Song do trong quá trình thi công khu công trình bên DN nhận thấy ngân sách cho hợp đồng thầu đó phát sinh quá lớn nên đã đổi khác loại sản phẩm nhập về từ tờ khai đã mở ngày 09/04/2019 làm biến hóa sang hợp đồng B. Và hiện tại DN đang làm thủ tục đóng hợp đồng cho dự án, nên có muốn chỉnh sửa số hợp đồng đã khai trong phần ghi chú từ hợp đồng A sang hợp đồng B. Vậy cho em hỏi trong trường hợp này, DN sẽ phải làm như thế nào để hoàn toàn hoàn toàn có thể đóng được hợp đồng ạ?
Kính mong Quý Tổng Cục tương hỗ phúc đáp cho Doanh nghiệp đơn cử về yếu tố trên. Xin chân thành cám ơn!

Nội dung câu trả lời:

Trả lời câu hỏi của Công ty, Bộ phận tư vấn của Ban chỉnh sửa và biên tập có quan điểm trao đổi như sau:

Do Công ty không nêu rõ loại hình doanh nghiệp và không có hồ sơ cụ thể nên chúng tôi không có cơ sở vấn đáp đúng chuẩn trường hợp đưa ra. Tuy nhiên Công ty có thể tìm hiểu thêm một số lao lý sau trong quá trình thực hiện:

– Theo lao lý tại điểm c khoản 2 Điều 18 Luật Hải quan thì người khai hải quan phải chịu trách nhiệm trước pháp lý về sự xác nhận của nội dung đã khai và những chứng từ đã nộp, xuất trình; về sự thống nhất nội dung thông tin giữa hồ sơ lưu tại doanh nghiệp với hồ sơ lưu tại cơ quan hải quan.

– Điểm b khoản 4 Điều 29 Luật Hải quan quy định người khai hải quan xác lập có sai sót trong việc khai hải quan được thực thi khai bổ trợ trong các trường hợp sau đây:

“…b) Đối với hàng hóa đã được thông quan: trong thời hạn 60 ngày kể từ ngày thông quan và trước thời gian cơ quan hải quan quyết định kiểm tra sau thông quan, thanh tra, trừ trường hợp nội dung khai bổ trợ liên quan đến giấy phép xuất khẩu, nhập khẩu; kiểm tra chuyên ngành về chất lượng hàng hóa, y tế, văn hóa, kiểm dịch động vật, thực vật, bảo đảm an toàn thực phẩm.

Quá thời hạn quy định tại điểm a và điểm b khoản này, người khai hải quan mới phát hiện sai sót trong việc khai hải quan thì triển khai khai bổ trợ và xử lý theo quy định của pháp lý về thuế, pháp luật về xử lý vi phạm hành chính.”

– Căn cứ Điều 20 Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25/03/2015 của Bộ Tài chính được sửa đổi, bổ sung tại khoản 9 Điều 1 Thông tư số 39/2018/TT-BTC ngày 20/04/2018 của Bộ Tài chính hướng dẫn việc khai bổ sung hồ sơ hải quan hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu.

Đề nghị Công ty tìm hiểu thêm nội dung quy định trên để thực hiện. Trường hợp phát sinh vướng mắc thì Công ty liên hệ trực tiếp Chi cục Hải quan nơi ĐK tờ khai để được hướng dẫn cụ thể.

Công ty có thể tìm hiểu thêm văn bản nêu trên tại mục VĂN BẢN PHÁP LUẬT trên Cổng thông tin điện tử Hải quan theo địa chỉ http://www.customs.gov.vn.

Bộ phận tư vấn của Ban biên tập thông báo để Công ty biết./.

Trân trọng!

Viết một bình luận